[Tut]Cách thay đổi và chỉnh sữa project

Thảo luận trong 'Hướng dẫn' bắt đầu bởi pypy2909, 4/3/12.

1. pypy2909

pypy2909 MemVIP

Thấy nhiều mem hỏi về cách chỉnh sửa project trong After Effect mà forum chưa có bài hướng dẫn cụ thể nên mình mạo muội copy một topic hướng dẫn khá cụ thể từ kyxaoviet. Mình cũng nhờ topic này mà trong nửa ngày đã làm đc 1 số project :D Anh em chịu khó nghiên cứu nha !

Để có thể edit một Project trong After Effect, không gì dễ dàng hơn là ngồi và làm theo hướng dẫn của cái Guide mà đi kèm theo nó. Nhưng nhiều lúc chúng ta không tìm đc nó vì Uploader đã cố tình xóa nó đi để nhẹ bớt dung lượng khi up lên host.

Sau đây là bài viết hướng dẫn cách thay Text ; Video; chèn them Audio trong một Project dành cho các Amateur.

Trong bài này mình sẽ chọn Project có tên là Energy Wipes của VideoHive.Net, các bạn có thể xem them thong tin tại đây: http://videohive.net/item/energy-wipes/86617

Demo:​

Chú thích:​

Mình có thói quen hay viết mix ( tiếng Anh và Việt chung ) cho nhanh nên nếu các bạn ko hiểu thì có thể tham khảo thuật ngữ sau đây:

RMouse: Chuột phãi.
    Doubleclick: Nhấp đôi chuột trái.
    Folder: Thư mục.
    Scale: co / giãn chiều dài/ rộng file.

Vì bài viết mình copy từ trong Word sang nên kiểu chữ và size có hơi khác + lỗi mất dấu nên các bạn thông cảm.

Cách thực hiện:​

Vào AE, bấm Ctrl+O để mở Project lên.

Ta sẽ được giao diện của Project Energy Wipes như hình:

Ở đây chúng ta thấy được gồm có nhiều Folder mang tên SceneX.aep nằm bên tay trái ở khung Project và tương ứng với nó là các Layer Composition [SceneX] nằm ở phía dưới thanh Timeline.

Bây giờ chúng ta chĩ việc nhấp doubleclick vào từng Scene để tiến hành thay đổi nội dung của nó, như trong hình mình đang edit lại phần chữ bên dưới thanh Timeline( nằm trong composition Text ) bằng cách doubleclick vào layer bên dưới nó.

Xong! Chúng ta quay trở ra composition Main ( giao diện chính ) bằng cách nhấp vào thẽ mang tên Main nằm phía trên thanh Timeline hay double click vào composition Main nằm bên trái khung Project để thực hiện tiếp việc chỉnh sửa cho các Scene còn lại.

*** Trong cái Project ví dụ này, đến Composition mang tên [Scene9] thì các bạn sẽ bước qua giai đoạn sửa Video. Bên trong nó sẽ có 2 composition cần thiết để sửa đổi nó mang tên:

_[Text]: Chứa nội dung chữ.
    _[Footage- Composed]: Chứa nội dung hình ảnh / video.

Cũng như các lần edit trước, các bạn cũng chỉ double click vào các composition đó và tiến hành việc chỉnh sửa như ý muốn.

Bên trong composition mang tên [Footage- Composed], các bạn sẽ thấy nó chứa 1 composition con mang tên [Footage], ta vào thẵng luôn bên trong nó và tiến hành Import Media cần thiết vào bằng cách nhấn Ctrl+I hay vào File > Import > File, ở ví dụ mình đưa file video mang tên wildlife.wmv vào và thả xuống nằm bên trên các layer khác trong composition [Footage] đó.

*** Mẹo: Các bạn ko cần phãi scale video/ảnh để cho nó có thể nằm gọn trong màn hình TV, mà chĩ cần nhấn Ctrl + Alt + F ngay file đó khi vừa thả nó xuống thanh timeline thì AE sẽ tự động scale nó một cách perfect.

Xong! Quay trở ra composition Main để xem lại kết quả.

Cứ như vậy, các bạn cứ tìm các composition còn lại và vào trong nó để chỉnh sửa lại theo ý mình cho đến khi kết thúc Project.

Tiếp theo đến phần them Audio, các bạn chỉ việc Import file vào bằng cách nhấn Ctrl + I hay vào File > Import > File và chọn file mình muốn rồi kéo thả xuống thanh timeline, trong ví dụ mình để file SOS.mp3 ngay trên đầu các layer còn lại để tiện việc Edit, sau đó bấm nút Ram Preview để nghe trước.

Cuối cùng! Nhấn Ctrl+Shift+/ để chuẩn bị thiết lập trước khi xuất. Các bạn nhớ click vào mục Output Module và đánh dấu kiểm tại ô Audio Output ( phía dưới cùng) thì AE mới xuất ra file có tiếng được.

Nguồn : lilcarp87 - kyxaoviet.com

Last edited by a moderator: 14/6/15

2. giau_mat

giau_mat New Member

cám ơn bạn vì bài này
    hay lắm khi cần
    nhưng mà vấn đề là làm sao có được cái project đó trước đã, mua là chuyện không khả thi
    bạn có thể share acc, trang leech, hay các down nó không, chứ chỉnh thì vọc, chỉ hại thời gian

3. pypy2909

pypy2909 MemVIP

À có 1 trang có rất nhiều project free, bạn vào đây tải nhé : http://www.jc-imedia.com/

Ngoài ra còn 1 số project khác ( ngoài trang đó ra ) do mình sưu tầm thì mình sẽ share sau :D

viethai, thanhdongsl, tsboy95 and 4 others like this.

4. promiss93

promiss93 MemVIP

coi bộ pro rồi đây.
    kiểu này phải bái sư thôi...;))

5. pypy2909

pypy2909 MemVIP

Quá khen :)) mới học thôi chứ pro gì đâu :-j

6. promiss93

promiss93 MemVIP

ừa thì cứ học dần đi.
    khi nào cài soft sẽ phiền nhiều đấy.;))
    chứ hiện tại thì chưa down... ;))

muatinhyeu030788 and pypy2909 like this.

7. hongthuong

hongthuong Điều hành viên cũ

Cảm ơn bạn rất nhiều, bài viết của bạn rất hữu ích với mình.

8. milule

milule Active Member

bài viết cũng được, cần hướng dẫn thêm logo các bạn về thay đổi logo và cách render nhé. thanks vì sự nhiệt tình. quên nữa. trang jc-media thì đạo này ko được ổn, dù link mediafire rất ngon nhưng jo link bị lỗi khi qua trang adfly. trong jc-media, cũng có vài project có link amazing thì cũng có thể xài được . trang này có nhìu project hơn này: gfxcool.biz. trong web này thì project rất nhìu, nhưng link down toàn khó xơi, tốt nhất là chọn link letitbit, down bang skymonk cho lẹ

Chỉnh sửa cuối: 4/3/12

9. pypy2909

pypy2909 MemVIP

Render thì mình đã thấy có 1 bài trong box, nên mình k nói thêm :D còn logo thì để từ từ, hì..tks đã góp ý..

10. milule

milule Active Member

bạn ơi render thì lun chọn độ phân giải là full HD 1920x1080, phải chỉnh lại độ chuẫn HD của nó cho nó nhẹ hơn mà vẫn chất lượng, khi chuyển ra, nên xài procoder 3.0 để giảm dung lượng lại nhé, ví dụ video 10s 5gb thì chuyển lại đúng dung lượng mà chuẩn HD khoảng 6,7 mb. còn cách render tren dien đàn, tớ và 1 vài người chẳng ai thành công

11. pypy2909

pypy2909 MemVIP

Mình thì chưa đọc bài trên 4rum nên cũng k rõ ( vì load hình ảnh chậm quá ), nhưng có xem qua 1 số bài hướng dẫn trên các diễn đàn khác..mình thì hay render như cách của bạn nói, hoạc xuất file MOV H264 :D

12. Trungksc™

Trungksc™ <font color="#A01212"><b>Điều hành chung</b></font

Cách trên diễn đàn mình hướng dẫn là cách thông dụng mà hiện nay mọi người sử dung rất nhiều. Mình thường xuyên render mà có lỗi gì đâu. Hình ảnh xuất ra vẫn đạt độ chuẩn HD mà lại cực nhẹ. Ai không render đc thì PM mình làm cho. Chúc mọi người thành công nhé. Ít hôm nữa mình sẽ làm cái tut hướng dẫn cách chèn logo.:D

vanpersi, nguyenvuhuong93 and accbun1 like this.

13. accbun1

accbun1 New Member

Mình cũng làm theo cách trung và đã thành công. Tuy nhiên thời gian render phải nói là cực lâu.Vậy ai có cách nào làm giảm thời gian render ko? Share kinh nghiệm cho mọi người với!!

14. pypy2909

pypy2909 MemVIP

render nhanh hay chậm thì tuỳ vào cấu hình máy thôi bạn, theo mình thấy thì render theo kiểu bạn miule nói thì nhanh hơn 1 chút, nhưng hơi mắc công vì phải convert lại.

15. accbun1

accbun1 New Member

thông thường time trung bình khoảng bao nhiu? Mình render 1 intro 40s tầm 2h.Có chậm quá không

16. pypy2909

pypy2909 MemVIP

Do cấu hình máy nên không thể tính được thời gian trung bình là bao nhiêu..máy mình RAM 8Gb render vid hơn 1 phút thì cũng 1 tiếng 30p rồi..nên mình nghĩ máy bạn render vậy là không chậm quá đâu :D

17. pypy2909

pypy2909 MemVIP

Lỗi mediafire thì vẫn sửa được mà bạn, chịu khó tí thôi :D mình thấy link trong jc-media là nhanh rồi :D cảm ơn bạn đã chia sẽ trang web tải project.

18. milule

milule Active Member

pypy chỉ dùm cách fix lỗi cái nhá.

19. pypy2909

pypy2909 MemVIP

OK.bạn bấm vô link mediafire, đợi chừng 5s rồi bấm Bỏ qua quảng cáo..đến đây sẽ gặp lỗi là mediafire sẽ chuyển về trang chủ của nó hoặc lỗi http://www.mediafire.com/error.php?errno=369, thì bạn cứ chịu khó từ dòng www.mediafire.com bạn đánh thêm vài chữ giống trong link của jc vd www.mediafire.com/?...., chỉ cần vài chữ thôi vì phần mềm duyệt web đã ghi nhớ link lại rồi, và bấm vào link mà phần mềm duyệt web của bạn đã lưu..trường hợp nó k lưu thì bạn chịu khó gõ lại hết :D

20. sendlove181

sendlove181 Member

Có cái project nào đẹp đẹp thì shaf lên cho mọi người cùng xem được không ?