[Tổng hợp] Kinh nghiệm xử lí lỗi trong AE

Thảo luận trong 'Hướng dẫn' bắt đầu bởi babyyeu, 26/1/12.

1. babyyeu

babyyeu MemVIP

AE thì tớ không pro, nhưng nhận thấy có khá nhiều vấn đề lỗi phát sinh trong quá trình sử dụng, do nhiều nguyên nhân khác nhau trong những hoàn cảnh khác nhau, nên tớ mạn phép lập topic này để các ae cùng chia sẻ kinh nghiệm xử lí những lỗi ấy, tránh tình trạng các bạn gặp khó khăn trong quá trình sử dụng mà không biết kêu ai,bạn nào bị mà không biết thì vào tham khảo, bạn nào không bị mà biết thì vào đây chia sẻ kinh nghiệm với các anh em nhé :) hi vọng topic sẽ được nhiều người ủng hộ, Thanks all.

Để tránh loãng topic và đảm bảo sự ngăn nắp, các bạn vui lòng post bài theo mẫu này nhé :)

1. Thông báo lỗi: ( tô xanh dòng thông báo này nhé )
    2. Tình trạng:
    - Lỗi xuất hiện khi nào?
    - Như là khi add video, or sound, or project, or ect...
    - Và video, sound, project đó loại gì chẳng hạn...
    - Nêu càng cụ thể càng tốt )
    3. Cách khắc phục: Nêu kinh nghiệm của các bạn thôi :)

Đầu tiên tớ xin khai đao cái lỗi này:

1. Thông báo lỗi: After Effect: AEGP Plugin AAF : Error occurred while creating project ( 5027 ::12)
    2. Tình trạng: xảy ra khi import file = Ctrl+I, khi add file video dạng video.mov
    3. Cách khắc phục: cá nhân tớ thì tớ convert lại video ấy thành video.mp4 là OK, không hiểu vì sao lại thế :)

P/S: Vì là topic chia sẻ kinh nghiệm nên mọi sự chia sẻ sẽ không phải là tuyệt đối,đôi khi không mang đến kết quả như mong đợi nhưng hy vọng sẽ cải thiện chút ít tình hình cho các bạn :)
    Mong các bạn ủng hộ cho topic nhé :)
    Chúc PSVN ngày càng lớn mạnh.

Chỉnh sửa cuối: 26/1/12

2. babyyeu

babyyeu MemVIP

Thêm một lỗi nhờ các bạn giúp đỡ

Cái này tớ cũng không rõ nguyên nhân. Bạn nào biết xin giúp với :)

3. Trungksc™

Trungksc™ <font color="#A01212"><b>Điều hành chung</b></font

Cái lỗi đó có nhìu nguyên nhân lắm. bác nói cụ thể hơn tý đc không. Nhưng theo phán đoán ban đầu có thể trong máy tính tồn tại hai bản after effect cùng phiên bản.cái này đơn giản seach rồi xóa đi một cái là OK. còn nguyên nhân nữa là bị mất file trong window. Cái này bác remove đi rồi tải cái Adobe CS5 Cleaner Tool về rồi chạy cái CS5InstallerDatabaseUtility.exe sau đó nhấn e --> y rồi chọn phiên bản AE bác đang dùng chờ nó chạy xong bác khởi động lại máy rồi setup lại là ok. Chúc bác thành công :D
    (sưu tầm)

babyyeu and tragsa0 like this.

4. tragsa0

tragsa0 Banned

e dowload về giải nén ra kích vào để cài đặt thì hiện lên lỗi đó,vâng e cũng nghĩ bộ cài bị lỗi rồi

5. Trungksc™

Trungksc™ <font color="#A01212"><b>Điều hành chung</b></font

dùng CS5InstallerDatabaseUtility.exe clear đi rồi cài lại. Làm như trên ấy :D

tragsa0 thích bài này.

6. babyyeu

babyyeu MemVIP

Chả hiểu thế nào, a dùng 4 cái PC vs 4 bản win ghost khác nhau (đều do a tự làm) mà chạy bản AE này vô tư, nói chung là chưa thể test chuyên sâu, nhưng cơ bản thì khi khởi động, và chỉnh sửa linh tinh thì ko có vấn đề gì, ko hiểu cậu HoangHiepETM và cậu trangsa0 bị lỗi ấy khi nào, mà thấy ít chi tiết quá nên cũng khó tìm hiểu xem cái lỗi ấy do đâu và cách khắc phục :-w

7. prison3

prison3 Member

Mình biết đến AE cũng là do tình cờ xem được mấy cái clip có hiệu ứng giống truyện DragonBall nên có tải về tập tành. Mình đang tập làm theo clip này http://www.youtube.com/watch?v=_s7bDH880Go. Nhưng không hiểu sao cứ làm xong hết rồi play xem lại lần cuối thì y như ràng AE bị treo mà không biết lý do tại sao :(. Lúc trước RAM mình 2Gb, lúc làm xong thì thấy nó chiếm hết 1Gb8 nên cứ nghĩ là do RAM không đủ nên AE bị treo. Dạo gần đây có điều kiện nên đã nâng RAM lên 6Gb :D. Nhưng tình trạng trên vẫn tiếp diễn. Ai có cách giải quyết không thì share cho mình với nha !!!

8. namkutend1992

namkutend1992 <font color="#6666FF"><b> Red Devil </b></font>

;)) cài quick time player là được mà. convert làm j cho lâu

9. locskymtp

locskymtp Guest

Em không import được mp4 thớt ơi. Ấn Ctrl + I rồi tìm nhưng không thấy file mp4. Import avi thì không có tiếng. Thớt giúp em với ^^

10. Ngô Hùng Phương

Ngô Hùng Phương New Member

Trước kia mình dùng Bản Win 7, cài AE Pro CC 2015 thì ok, nhưng tải nhiều intro bị virus, giờ mình chuyển Win 10 cài AE CS6 thì có vấn đề không impor file được, sau khi cài Quick Time thì impor file MOV ok, nhưng file mp4, Avi thì không được, nên mình dùng Format Factory đổi đuôi file Avi, mp4 sang MOV là xong. Đây là làm theo kiểu nhà quê, kiểu DỐT cài ĐẶT. Những ai rành cài đặt xin hướng dẫn chi tiếc cho mọi người xem.